Chủ nhật, 03/07/2022 - 07:19
A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

Phí nước thải đối với doanh nghiệp chế biến

Công ty bà Nguyễn Thị Thu Hương (Khánh Hòa) chuyên chế biến hạt điều, thuộc đối tượng nộp phí bảo vệ môi trường đối với nước thải công nghiệp.

 

Theo bà Hương, hiện công ty đã cải tạo quy trình sản xuất và không phát sinh nước thải công nghiệp, chỉ phát sinh nước thải sinh hoạt. Bà Hương hỏi vậy công ty phải đóng phí nước thải công nghiệp hay nước thải sinh hoạt? Nếu lưu lượng nước thải từ 20m3/ngày đêm thì thực hiện kê khai đóng phí bảo vệ môi trường đối với nước thải công nghiệp gồm các thông số ô nhiễm nào?

Về vấn đề này, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:

Về thu phí bảo vệ môi trường đối với nước thải thực hiện theo quy định tại Nghị định số 53/2020/NĐ-CP ngày 05 tháng 5 năm 2020 của Chính phủ quy định phí bảo vệ môi trường đối với nước thải. Đề nghị bà Hương nghiên cứu để áp dụng cho trường hợp của công ty.

Trường hợp có đề xuất kiến nghị sửa đổi, bổ sung đối với quy định, đề nghị bà nêu rõ và gửi về Bộ Tài nguyên và Môi trường để Bộ tổng hợp, đề xuất, kiến nghị gửi Bộ Tài chính tổng hợp trình Chính phủ theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Nghị định số 53/2020/NĐ-CP ngày 05 tháng 5 năm 2020 của Chính phủ quy định phí bảo vệ môi trường đối với nước thải.


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Lượt bình luận

Trường đánh đấu (*) là bắt buộc.

Tin liên quan